ประชุมส่งเสริมการดำเนินงานพัฒนาศักยภาพแกนนำสุขภาพ และชุมชนรอบรู้ด้านสุขภาพ เขตสุขภาพที่ 6
วันอังคารที่ 6 มิถุนายน 2566 กลุ่มสุขภาพภาคประชาชนและพัฒนาพฤติกรรมสุขภาพ ศูนย์สนับสนุนบริการสุขภาพที่ 6 จัดประชุมส่งเสริมการดำเนินงานพัฒนาศักยภาพแกนนำสุขภาพ และชุมชนรอบรู้ด้านสุขภาพ เขตสุขภาพที่ 6 ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2566 ผ่านระบบออนไลน์ Webex ณ ห้องประชุม ชลศิลา 1 ศูนย์สนับสนุนบริการสุขภาพที่ 6 โดยมีนายเชาวลิต นาคสวัสดิ์ ผู้อำนวยการศูนย์สนับสนุนบริการสุขภาพที่ 6 เป็นประธานในการประชุม กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วยเครือข่ายการดำเนินงานสุขศึกษาระดับจังหวัด อำเภอ โรงพยาบาล และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล เพื่อส่งเสริมการดำเนินงานของภาคีเครือข่ายในการจัดกิจกรรมด้านสุขภาพในทุกหมู่บ้าน ทุกโรงเรียน และสถานบริการสุขภาพทุกแห่ง เพื่อให้ชุมชนมีศักยภาพในการจัดการสุขภาพตนเองได้ตามเกณฑ์ พร้อมทั้งส่งเสริม สนับสนุนให้แกนนำด้านสุขภาพ (อสม. และยุวอสม.) มีศักยภาพในการจัดการสุขภาพตนเอง เป็นแบบอย่าง และแนะนำข้อมูลด้านสุขภาพให้กับประชาชนในพื้นที่